![เติบโตไปด้วยกัน](https://postscoresoccer.com/wp-content/uploads/2023/10/Screenshot-2023-10-02-180124.png)
เติบโตไปด้วยกัน โครงการเติบโตไปด้วยกันได้ ยกระดับมาตรฐานผู้ฝึกสอนฟุตบอลไทย
เติบโตไปด้วยกัน สมาคมกีฬาฟุตบอลไทยประกาศร่วมมือจัดตั้งโครงการ ซึ่งเป็นโปรแกรมอบรมสำหรับผู้ฝึกสอนฟุตบอลระดับต่างๆ จุดประสงค์หลักของโครงการนี้คือการสร้างและพัฒนาวิทยากรที่มีความรู้ความสามารถเฉพาะทาง และเพิ่มจำนวนผู้ฝึกสอนที่มีคุณภาพ พร้อมทั้งตอบสนองความต้องการของวงการฟุตบอลไทยในยุคปัจจุบัน.
สาระสำคัญของโครงการ
1. การสร้างวิทยากร ผ่านการอบรมและสัมมนาจากผู้เชี่ยวชาญระดับนานาชาติ เพื่อแบ่งปันแนวคิดและเทคนิคในการฝึกสอนฟุตบอลที่ทันสมัยและมีประสิทธิภาพ.
2. การพัฒนาทักษะการฝึกสอน ผ่านการปฏิบัติจริงบนสนาม และการวิเคราะห์ผลการฝึกสอน เพื่อประเมินและแนะนำทิศทางการพัฒนาต่อไป.
3. การแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ผ่านการจัดกิจกรรมร่วมกับผู้ฝึกสอนจากประเทศอื่น เพื่อเรียนรู้และนำความรู้ที่ได้รับมาประยุกต์ใช้กับวงการฟุตบอลไทย.
4. การรองรับยุคใหม่ ผ่านการจัดการอบรมเกี่ยวกับเทคโนโลยีในการฝึกสอน และการประยุกต์ใช้ข้อมูลเพื่อการตัดสินใจที่ดีขึ้นในการฝึกสอน.
สมาคมกีฬาฟุตบอลไทยมุ่งมั่นในการสร้างมาตรฐานใหม่สำหรับผู้ฝึกสอนฟุตบอลในประเทศ โดยผ่านโครงการ ที่จะช่วยให้วงการฟุตบอลไทยได้รับการพัฒนาและยกระดับคุณภาพในระดับสูงขึ้น, รองรับความเปลี่ยนแปลงและความต้องการของวงการฟุตบอลไทยในยุคใหม่. การอบรมนี้ได้ให้ความสำคัญต่อการสอนฟุตบอลที่มีมาตรฐาน และตามข้อกำหนดของสมาพันธ์ฟุตบอลเอเชีย (เอเอฟซี) ทำให้ผู้ฝึกสอนที่ผ่านการอบรมสามารถเข้าใจ และสามารถส่งมอบความรู้ที่ถูกต้อง และเข้ากับสถานการณ์สำหรับนักฟุตบอลไทยได้แม่นยำยิ่งขึ้น. ฟุตบอลไทย
ผ่านการกำหนดเส้นทางการศึกษาและหลักสูตรอบรม, สมาคมฯ ตั้งใจในการเสริมสร้างและยกระดับวงการฟุตบอลในประเทศไทยให้มีมาตรฐานและระบบที่ดีขึ้นอย่างต่อเนื่อง การศึกษาและการอบรมมีเนื้อหาและระยะเวลาที่แตกต่างกันออกไป ตั้งแต่หลักสูตรจี ที่ใช้เวลา 7 วัน ถึงหลักสูตร พีอาร์โอ ที่ต้องอบรมนานสูงสุด 50 วัน นอกจากนี้ผู้เรียนยังมีโอกาสที่จะได้รับความรู้จากผู้เชี่ยวชาญจากสมาคม และเสริมทักษะจากผู้เชี่ยวชาญระดับนานาชาติ ภายใต้การดูแลของ ฟีฟ่า และ เอเอฟซี ทั้งในภาคทฤษฎีและปฏิบัติ
ปีนี้ในโครงการ การฝึกสอนการศึกษา ภายใต้เป้าหมายได้, มีผู้ฝึกสอนจากสมาคมฯ ผ่านการอบรมแล้ว 397 คน จาก 15 หลักสูตรที่จัดขึ้น รวมถึง
1. การอบรมเพื่อพัฒนาวิทยากรที่จังหวัดชลบุรี ทีมไทยเกมสุดท้าย
2. การอบรมสำหรับวิทยากรภูมิภาคเพื่อกระจายความรู้ไปยังจังหวัดกาญจนบุรีและจังหวัดชัยภูมิ
3. หลักสูตร จี ที่จังหวัดชลบุรี, สุราษฎร์ธานี, เชียงใหม่ และอ่างทอง
4. หลักสูตรเอเอฟซี ซี ที่จังหวัดชลบุรีและนครราชสีมา
5. หลักสูตรเอเอฟซี เอฟ ที่จังหวัดชลบุรี
6. การอบรมรักษาประตูระดับ ซี ณ กรุงเทพและจังหวัดชลบุรี
7. การอบรมออนไลน์ระดับจี ณ จังหวัดกระบี่, เชียงใหม่, ภูเก็ต, และนครราชสีมา
ผู้ที่สำเร็จการอบรมจากสมาคมฯ ในโครงการ สามารถนำความรู้ที่ได้ไปสอนนักฟุตบอลเยาวชนในต่างๆ ระดับอายุ ไม่ว่าจะเป็นที่ภูมิภาคตนเอง หรือในโครงการต่างๆ ทั่วประเทศ และยังสามารถเป็นผู้นำทีมในการแข่งขันภายในโครงการ เอฟเอ ไทยแลนด์ ยูธ ลีก ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของโครงการได้. ข่าวบอลไทย ล่าสุด